
JAMHURI YA MUUNGANO
WA TANZANIA
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Kutoa huduma yenye kiwango na 
kudumisha kiwango husika
Kufahamu wateja wako na 
kuwaridhisha
Kufuata miongozo na kanuni za 
biashara husika
Kufahamu mazingira 
yanayozunguka shughuli zako
Kufahamu mahitaji ya bidhaa 
yako 
Kufahamu nguvu ya kiuchumi ya 
wateja wako.

Ni muhimu kuwa na mfumo mzuri wa 
utunzaji wa kumbukumbu 
mbalimbali, ili kumwezesha 
mjasiriamali kufuatilia gharama za 
uzalishaji na uendeshaji, kupata 
habari za masoko na wateja wa 
bidhaa zake. 
 

Weka kumbukumbu ya 
kinachoingia na kutoka
Weka kumbukumbu ya gharama 
za uzalishaji na uendeshaji
Weka kumbukumbu na  aina ya 
bidhaa na wateja wako.

Utunzaji wa Kumbukumbu  
za Biashara

WIZARA YA 
YA MIFUGO NA UVUVI

MAENDELEO

Kwa Maelezo Zaidi Wasiliana na:

AFISA MFAWIDHI WA KANDA

NA MSIMAMIZI WA MRADI (TASP II)

KITENGO CHA KUTHIBITI UBORA WA SAMAKI

NA VIWANGO KANDA YA ZIWA VICTORIA

S.L.P. 1213 MWANZA

SIMU

+255 28 2550864

+255 754/784 437234

Barua Pepe: nfqcl_mz@yahoo.co.uk

Tovuti: www.nfqcl.go.tz

IDARA YA MAENDELEO YA UVUVI
KITENGO CHA KUTHIBITI UBORA WA

SAMAKI NA VIWANGO

TRADE AND AGRICULTURE
SUPPORT PROGRAMME II (TASP II)

Imetayarishwa na Maabara ya Kitaifa ya Samaki chini ya Mpango wa TASP II 
kwa ufadhili wa mfuko wa Maendeleo ya Jumuiya ya Ulaya (EDF)

Mbinu Bora
na Endelevu za

Ujasiriamali

Mbinu Bora
na Endelevu za

Ujasiriamali



Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Ÿ

Unapunguza uhalifu
Kuchangia uhakika wa chakula. 

Kuwa na wazo la kibiashara
Kutathmini mahitaji (malighafi, 
bidhaa au huduma) ya mradi 
katika mazingira yaliyopo
Kuandaa mpango wa biashara
Kutafuta mtaji.  

 
Kuunda vikundi vya ushirika wa 
uzalishaji
Kuunda vikundi vya ushirika wa 
kuweka na kukopa
Kuwasiliana na wadau wa 
maendeleo (k.m. asasi za serikali 
na zisizo za kiserikali, taasisi za 
fedha, n.k.)
Kukusanya kidogo kidogo kutoka 
kwenye rasilimali binafsi.

Uadilifu na uaminifu katika 
shughuli

Mbinu za kuibua na 
kusimamia miradi

Mbinu za kupata mitaji

Aina na mbinu ya kupata 
na kushikilia masoko

kuruhusu uwekezaji na kufanya 
biashara  ya uvuvi na mazao 
yake.
Kujihusisha na biashara nyingine 
zinazotoa huduma kwa shughuli 
za uvuvi.

Unakupa ajira na unaongeza 
kipato
Unapanua wigo wa mahusiano ya 
kiuchumi na kijamii
Unaongeza ajira kwa jamii
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Faida ya Ujasiliamali katika 
Uvuvi

Utangulizi

Fursa za Ujasiriamali katika 
Uvuvi

Ujasiriamali ni uwezo wa kubaini na 
utayari wa kuanzisha shughuli ya 
kiuchumi bila kujali hatari za 
kibiashara zinazoweza kujitokeza.

Kuna eneo kubwa la Uvuvi 
ambalo kila mmoja wetu 
anaweza kushiriki  kwa kuzingatia 
sheria na kanuni zilizopo.
Serikali kupitia sekta ya uvuvi 
imeweka mazingira rafiki ya 
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