
JAMHURI YA MUUNGANO
WA TANZANIA

WIZARA YA 
YA MIFUGO NA  UVUVI

MAENDELEO

IDARA YA MAENDELEO YA UVUVI
KITENGO CHA KUTHIBITI UBORA WA

SAMAKI NA VIWANGO

Mbinu bora
za uhudumiaji 
wa Samaki na 
mazao yake

· Matamvua - Yenye unyevunyevu, yanayong'aa, 
yenye rangi ya waridi (pinki) au nyekundu

· Tumbo - Halijavimba, halijalegea na limekaza
· Eneo la kutolea Uchafu/Kinyesi – Umefunga
· Utumbo - Laini, safi unaong'aa, hauna uteute mzito 

unaoteleza
· Uti wa Mgongo - Minofu imeshikamana vizuri na 

uti wa mgongo

· Harufu - Haipendezi, yenye reha ya asidi na harufu 
kama ya hewa ya amonia,

· Muonekano - Rangi iliyofifia na isiyong'aa
· Uimara wa minofu - Mwili laini, ukibonyeza alama 

inabaki imebonyea
· Uvujaji/Mnyeso - Samaki mwenye unyevunyevu 

unaonata 
· Magamba - Yanatoka kwa urahisi Ina mikunjo, 
· Ngozi - imepoteza rangi ya asili na  ni rahisi 

kuachia
· Macho - Yasiyo mang'avu na mboni yenye mtoto na 

yamebonyea ndani
· Funiko la Mashavu/Matanvua Limejiachia na lina 

matone  ya damu
· Matanvua – Kavu,kahawia, yasiong'aa
· Tumbo - Halijavimba, halijalegea na limekaza
· Eneo la kutolea Uchafu/Kinyesi - Umefunga
· Utumbo - Laini, safi unaong'aa, hauna uteute mzito 

unaoteleza
· Uti wa mgongo - Minofu imeshikamana vizuri na 

uti wa mgongo
· Minofu - Imara, laini na inanyumbuka
· Yenye unyevunyevu, yanayong'aa, yenye rangi ya 

waridi (pinki) au nyekundu
· Halijavimba, halijalegea na limekaza

Manufaa ya kuzingatia mbinu bora za uhudumiaji wa 
Samaki na mazao yake

Samaki Aliyeharibika:

Mbinu bora
za uhudumiaji 
wa Samaki na 
mazao yake
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SUPPORT PROGRAMME II (TASP II)

Imetayarishwa na Maabara ya Kitaifa ya Samaki chini ya Mpango wa TASP II 
kwa ufadhili wa mfuko wa Maendeleo ya Jumuiya ya Ulaya (EDF)



Utangulizi

Usafi Binafsi wa Wahudumiaji wa Samaki

Usafi wa Vyombo na zana za 
uvuvi

C h o m b o  c h a  
kuvu l ia /kukusany ia  
samaki

Zana za kuvulia samaki

Uhudumiaji Bora wa Samaki na mazao yaje ni ile hali 
ya kuvua, kukusanya, kusafirisha, kupokea, kuhifadhi 
n a  k u c h a k a t a  s a m a k i  k a t i k a  m a z i n g i r a
yasiyosababisha kuharibika kwa samaki. Samaki 
anaweza kuharibika kutokana na uhudumiaji 
usiozingatia Kanuni za Usafi na Usalama.

· Anatakiwa kuoga kwa sabuni kabla ya kwenda 
mavuvini au kuhudumia 
samaki

· Mvuvi anatakiwa asiwe 
mgonjwa na wala asiwe na 
magonjwa ya kuambukiza.

·  Mvuvi anatakiwa kuvaa sare 
wakati wote wa kazi

· Asiwe na tabia ya kuvuta 
sigara, kutema mate ovyo 
wakati  wa kuhudumia 
samaki

·

a. K i n a t a k i w a  
kusafishwa kabla na 
b a a d a  y a  k u t o k a  
mavuvini kwa maji 
safi na salama.

b. K i w e  n a  s e h e m u  
maalum ya kutosha na 

safi ya kuhifadhia samaki inayozuia joto.
c. Maji ya Ngama ya boti yanapaswa kuondolewa 

mara kwa mara.
d. Kiwe na sehemu maalum ya kuhifadhi zana na 

mafuta.
·

a. zinapaswa kusafishwa kabla ya kupelekwa 
mavuvini.

b. Zinasafishwa kwa maji safi na salama

 

c. Zinatakiwa kukaguliwa na kukarabatiwa mara 
kwa mara

· Barafu utengenezwa kwa maji safi na salama
· Kuhifadhiwa vyema katika chombo chenye 

kutunza ubaridi
· Uwiano wa barafu na samaki ni 1:1
· Barafu ya chengachenga ni bora zaidi
· Barafu itumike mara moja tu

· Uwekwe uzio kuzuia wanyama na watu 
wasiohusika kuingia,

· Kuwepo na banda lenye kivuli
· Kuwepo na mfumo wa maji safi na maji taka
· Kuwe na choo na bafu 
· Kuwe na vyumba vya kuhifadhia zana za uvuvi, 

matengenezo ya zana za uvuvi, vifaa vya usafi na 
ofisi za kazi, 

· Kiwe na eneo maalumu la kuegesha magari na 
mitumbwi

· Kuwe na utaratibu wa mara kwa mara wa ukaguzi 
na marekebisho na mapungufu yanayobainika

 

· Harufu - asilia yenye reha ya magugu ya ziwani
· Muonekano - Ananga'aa, rangi inaonekana vizuri, 

hakuna matone ya damu kichwani na uti wa 
mgongo

· Macho - Mang'avu, yasiyobonyea na mboni 
zinazong'aa

· Magamba - Yanang'aa na yamejishikiza imara
· Uimara wa Minofu - Imara isiyopindika, 

kakamavu, inayorudi ikibonyezwa
· Uvujaji/Mnyeso - Samaki mwenye unyevunyevu 

ambao unaonyesha kama maji
· Ngozi - Imekaza na imeshikiza kwa uimara
· Funiko la Mashavu/Matamvua - Limejishikiza 

imara na halina matone ya damu

Uhifadhi na Matumizi bora ya barafu

Usafi na utunzaji wa Mwalo rasmi  wa kupokelea 
samaki

Utambuzi wa samaki Bora na Aliyeharibika
Samaki Bora:

Kimetayarishwa na NFQCL – Nyegezi, kupitia Mpango wa 
TASP II  kwa Ufadhili Mfuko wa Maendeleo wa  Jumuiya ya 

Ulaya (EDF).

Mbinu bora za uhudumiaji 
wa Samaki na mazao yake
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