
JAMHURI YA MUUNGANO
WA TANZANIA

WIZARA YA 
YA MIFUGO NA UVUVI

MAENDELEO

·

·

·

Faida ya Kukaanga
·
·
·

·

·

·
·

Hasara za kukaanga
·

·

Faida ya Kugandisha na Kupoza
·
·

·

Inaongeza hatari ya uchafuzi wa kemikali 
kwenye bidhaa pale miti isiyoruhusiwa 
itatumika 
Inahitaji nguvu kazi kubwa kukamilisha 
uchakataji
Inahitaji muda wa kutosha kukamilisha 
uchakataji

Njia ya kuchakata samaki kwa kutumia mafuta 
ya kula kwa kukaangia ili kuondoa maji na 
kuondoa vimelea na kuvifanya visilete uharibifu 
wa samaki.
 

Inaongeza radha ya aina ya bidhaa
Inahitaji eneo dogo la kufanya uchakataji
Haitegemei hali ya hewa kuwezesha 
uchakataji
Inaongeza muonekano na rangi ya kuvutia 
katika bidhaa
Inaongeza muda wa kuhifadhi na utunzaji wa 
bidhaa 
Gharama ya upatikanaji wa nishati ni ndogo
Inahitaji muda mfupi kukamilisha uchakataji

Inahamasisha ukataji wa miti na kupunguza 
uoto wa asili
Inahitaji muda wa kutosha kukamilisha 
uchakataji

Inahitaji eneo dogo la kufanya uchakataji
Haitegemei hali ya hewa kuwezesha 
uchakataji
Inaongeza muda wa kuhifadhi na utunzaji wa 
bidhaa 

Kukaanga samaki

Kugandisha na Kupoza

Kwa Maelezo Zaidi Wasiliana na:

AFISA MFAWIDHI WA KANDA

NA MSIMAMIZI WA MRADI (TASP II)

KITENGO CHA KUTHIBITI UBORA WA SAMAKI

NA VIWANGO KANDA YA ZIWA VICTORIA

S.L.P. 1213 MWANZA

SIMU

+255 28 2550864

+255 754/784 437234

Barua Pepe: nfqcl_mz@yahoo.co.uk

Tovuti: www.nfqcl.go.tz

IDARA YA MAENDELEO YA UVUVI
KITENGO CHA KUTHIBITI UBORA WA

SAMAKI NA VIWANGO

TRADE AND AGRICULTURE
SUPPORT PROGRAMME II (TASP II)

Utayarishaji
na Uhifadhi wa
Mazao ya Uvuvi

Utayarishaji
na Uhifadhi wa
Mazao ya Uvuvi

Imetayarishwa na Maabara ya Kitaifa ya Samaki chini ya Mpango wa TASP II 
kwa ufadhili wa mfuko wa Maendeleo ya Jumuiya ya Ulaya (EDF)

·
·
·

Hasara za Kugandisha na Kupoza
·
·

Kuchemsha kwa mvuke

Faida zake
·

·
·

Hasara zake

Inahitaji muda mfupi kukamilisha uchakataji
Inalinda uasili wa bidhaa
Unaweza kusafirishwa umbali mrefu

Gharama kubwa za kugandishia na kuhifadhi
Inahitaji uangalizi mkubwa

 

Njia hii sana sana inatumika kuchakata ngozi za 
samaki kwa ajili ya kutengeneza unga wa 
samaki kwa matumizi ya mifugo

Inaongeza muda wa kuhifadhi na utunzaji wa 
bidhaa 
Inahitaji eneo dogo la kufanya uchakataji
Haitegemei hali ya hewa kuwezesha 
uchakataji

Gharama kubwa ya kupata nishati.



Utangulizi
Hii inahusisha mchakato mzima kuanzia pale 
samaki anapovuliwa katika maji hadi kumfikia 
mlaji akiwa katika ubora na usalama unaostahiki  
kwa ajili ya kulinda afya ya mlaji.

Kupunguza kasi ya kuharibika na kuzuia 
upotevu wa viasili
Kulinda usalama na afya ya mlaji
Kurefusha kipindi cha kutumika na utunzaji 
wa mazao yaliyochakatwa
Kuongeza thamani ya zao 
Kuzalisha bidhaa mbalimbali kulingana na 
matakwa ya mlaji 
Kurahisisha uhifadhi na usambazaji
Kuboresha radha ya aina ya bidhaa

Eneo maalum linalokusudiwa kwa ajili ya 
uchakataji
Vifaa/malighafi kwa ajili ya kazi husika
Hali ya afya na usafi wa wahudumiaji
Upatikanaji wa maji safi na salama
Kuweka mfumo wa udhibiti wa taka ngumu 
na maji taka
Eneo la kuhifadhia malighafi na bidhaa
Upatikanaji wa aina ya vifungashio
Pawepo na uzio kudhibiti wanaoingia na 
kutoka katika eneo la uchakataji

Kukausha kwa jua
Kukausha kwa chumvi
Kukausha kwa moshi
Kukaanga

Madhumuni ya Uchakataji
·

·
·

·
·

·

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa 
uchakataji
·

·
·
·
·

·
·
·

Aina za Uchakataji
·
·
·
·

·

Hasara ya 
kukausha kwa 
chumvi
·

·

·
·

Faida ya kukausha kwa moshi
·
·
·

·

·

Hasara za ukaushaji wa moshi
·

Inaongeza 
vimelea 
wanaopenda 
chumvi
Inapunguza 
wateja hasa 
wanaojiami 
magonjwa 
yatokanayo 
na chumvi 
Inaongeza gharama ya upatikanaji wa chumvi
Inaweza kuongeza uchafuzi wa kikemikali 
katika bidhaa husika

Njia ya kuchakata samaki kwa kutumia moshi ili 
kuondoa maji na kuondoa vimelea na kuvifanya 
visilete uharibifu wa samaki.

Inaongeza reha ya aina ya bidhaa
Inahitaji eneo dogo la kufanya uchakataji
Haitegemei hali ya hewa kuwezesha 
uchakataji
Inaongeza muonekano na rangi ya kuvutia 
katika bidhaa
Inaongeza muda wa kuhifadhi na utunzaji wa 
bidhaa 

Inahamasisha ukataji wa miti na kupunguza 
uoto wa asili

Kukausha kwa moshi

·
·
·

Faida za kukausha kwa jua
·
·
·
·
·

Hasara ya kukausha kwa jua
·

·
·
·
·

Faida za kukausha kwa Chumvi
·
·

·
·
·

Kugandisha
Kupoza
Kuchemsha kwa mvuke

Njia ya kuchakata samaki kwa kutumia nishati 
ya jua ili kuondoa maji na kuondoa vimelea na 
kuvifanya visilete uharibifu wa samaki.

Gharama ya nishati ni rahisi
Kupunguza gharama za ujazo 
Aina ya wateja ulionao na soko
Kurahisisha ubebaji na ufungashaji
Gharama ya vifaa vinavyohitajika si vya 
gharama kubwa

Haitumiki wakati wa kipindi cha mvua au 
mawingu
Inahitaji eneo kubwa la uchakataji
Unahitaji muda mrefu kukamilisha uchakataji
Unahitaji idadi kubwa ya watendaji
Kuongeza gharama ya kuandaa vichanja

Njia ya kuchakata samaki kwa kutumia madini 
ya chumvi ili kuondoa maji na kuondoa vimelea 
na kuvifanya visilete uharibifu wa samaki.

Eneo dogo uhitajika kwa ajili ya uchakataji
Gharama ya kuthibiti muingiliano ndani ya 
eneo la uchakataji ni ndogo
Inaongeza radha na madini katika aina ya zao
Haitegemei sana hali ya hewa
Inapunguza kasi ya ukuaji wa vimelea

Kukausha kwa Jua

Kukausha kwa Chumvi
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